Flash News

Friends Tamil Chat

Search This Blog

Loading...

Thursday, 4 July 2013

உடல் எடையை அதிகரிக்கச் செய்யும் மருந்துகள் - can medicines make you fat

உடல் எடையை அதிகரிக்கச் செய்யும் மருந்துகள்

இன்றைய ஃபாஸ்ட் ஃபுட் உலகத்தில், தினமும் புதுப்புது வியாதிகளால் அவஸ்தைப்படுகிறோம். மேலும் அந்த வியாதிகளுக்கு, பல மருந்துகளும் சந்தையில் கிடைக்கின்றன. இருப்பினும், இந்த மருந்துகளால் பல விதமான பக்கவிளைவுகள், உடலைத் தாக்கும் அபாயம் உள்ளது. அப்படி ஒரு முக்கிய பக்கவிளைவு தான் உடல் எடை அதிகரித்தல். சரி, மருந்துகள் சாப்பிடுவதால் உடல் எடை அதிகரிக்குமா? என்று ஆச்சரியத்துடன் கேட்கலாம்.

சுருக்கமாக பதில் சொல்ல வேண்டுமானால் - ஆம், மருந்துகளால் உடல் எடை அதிகரிக்கும். ஆனால் சில குறிப்பிட்ட மருந்துகளுக்கு மட்டுமே உடல் எடையானது அதிகமாகும். தீராத ஒற்றை தலைவலி, மன அழுத்தம் அல்லது வேறு வலிக்கு மருந்து சாப்பிடுகிறீர்களா? அப்படியானால் எடை அதிகரிக்க காரணமாக இருப்பது அந்த மருந்துகளே. ஸ்டீராய்டுகள், மன அழுத்தம், வலிப்பு, ஒற்றை தலைவலி போன்றவைகளுக்கு சாப்பிடும் மருந்துகள், உடல் எடையை கண்டிப்பாக அதிகரிக்கச் செய்யும்.

சர்க்கரை நோய்க்கு மருந்தாக இருக்கும் இன்சுலின் மற்றும் வாய் வழி சாப்பிடும் சில மாத்திரைகளும் மருந்துகளும் உடல் எடையை அதிகரிக்கச் செய்யும். ஆனால் எல்லா மருந்துகளும் உடல் எடை அதிகரிக்கும் காரணி என எண்ணி விடக் கூடாது. இதன் பாதிப்புகளை அறிந்து கொள்ள தொடர்ந்து படிக்கவும்.


அலர்ஜி மாத்திரை/மருந்துகள்
அலர்ஜியை குறைக்கும் மருந்துகளில் உள்ள டைஃபென் ஹைட்ராமைன் (diphenhydramine) உடனடியாக தூக்க கலக்கத்தை ஏற்படுத்தும். இருமல் டானிக் போலவே, அலர்ஜி மாத்திரைகளும் மந்த நிலைக்கு தள்ளி விடும். ஆகவே மருத்துவரிடம் ஆலோசனை செய்து, சைர்டெக் போன்ற மற்றொரு ஆன்டி ஹிஸ்டாமைன் (anti-histamine) சாப்பிட்டால், தூக்க கலக்கம் அதிகமாக இருக்காது.



மனஅழுத்தத்தைக் குறைக்கும் மருந்துகள்
சில மனஅழுத்தத்தைக் குறைக்கும் (Anti-depressant) மருந்துகள், அதிக அளவில் பசியை தூண்டும். அதனால் ஏற்படும் எடை அதிகரிப்பை தடுக்க, ஒரு நல்ல மனநல மருத்துவரை சந்தித்து, உடல் எடை அதிகரிக்காமல் பார்த்துக் கொள்ளும் மருந்துகளான சைபான் (Zyban) மற்றும் வெல்புட்ரின் (Wellbutrin) போன்ற மருந்துகளை பரிந்துரைக்கச் சொல்லவும்.



கருத்தடை மாத்திரைகள்
கருத்தடை மாத்திரைகள் எடையை அதிக அளவில் கூட்டிவிடும். அவ்வகை மாத்திரைகள் உடலில் வீக்கத்தை தேக்கி வைக்கும் தன்மையைப் பெற்றிருப்பதால், எடை அதிகரிப்பு ஏற்படும். அதனால் குறைவான ஈஸ்ட்ரோஜென் (low-estrogen) அல்லது ஃப்ரோஜெஸ்டின் (progestin) மாத்திரைகளை எடுத்துக் கொள்ளலாம்.



தூக்க மாத்திரைகள்
டைஃபென்-ஹைட்ராமைன் (diphen-hydramine), சோமிநெக்ஸ் (Sominex) அல்லது டைலினோல் (Tylenol) போன்ற தூக்க மாத்திரைகள் எடை அதிகரிப்புக்கு காரணாமாக விளங்குகிறது. இதனை பற்றி உங்கள் மருத்துவரிடம் விரிவாக கலந்து ஆலோசித்து பரிந்துரைக்கும் மருந்துகளை மட்டுமே எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும்.



ஒற்றைத் தலைவலி மருந்துகள்
ஒற்றைத் தலைவலி மருந்துகளில் இருக்கும் ஓலியன்சிபைன் (Oleanzipine) மற்றும் சோடியம் வால்ப்ரோட் (sodium valproat) உடல் எடையை அதிகரிக்கச் செய்யும். அதனால் டேபகென் (depakene) மற்றும் டேபகோட் (depakote) போன்ற மருந்துகளை தவிர்க்க வேண்டும்.



ஸ்டிராய்டுகள் (Steroids)
ஸ்டிராய்டுகள் பசியை பல மடங்கு அதிகரிக்கச் செய்யும். உடல் எடை கூட வேண்டுமென்றால், அதிக அளவு ஸ்டிராய்டுகளை சாப்பிடலாம். இவை உடலில் தண்ணீரை தேக்கி, உடலில் வீக்கத்தை ஏற்படுத்தும். மருத்துவரை குறிப்பாக எண்.எஸ்.ஏ.ஐ.டியை (NSAID) பரிந்துரைக்கச் சொல்லவும். உடலில் உள்ள கடுமையான வலி ஏற்படுவதனால், மருத்துவர் ப்ரெட்னிசோன் (prednisone) போன்ற ஸ்டீராய்டுகளைப் பரிந்துரைப்பர். இதை தேவையான அளவு சாப்பிட்டு, நன்றாக உடற்பயிற்சியை மேற்கொள்ள வேண்டும்.




can medicines make you fat?

Can Medicine Make You Fat?
If you want the short answer, then yes - medicines can make you fat. But only a few of them. However, it's safe to blame your bulging waistline on your never-ending migraine, depression or pain medications. Dr Sushila Kataria, Senior Consultant in the Dept of Internal Medicine at Medanta Medicity, New Delhi helps us identify these weight gain culprits, and tells us how we can deal with the dilemma of needing medication, yet fearing what it might do to our body weight. 'Medicines which can cause weight gain are steroids, anti-psychotic drugs, anti-depressants, anti-seizure drugs, anti-migraine drugs. Diabetes medicines like insulin and some oral tablets can also cause weight gain. Other than these, not all the medicines should be blamed for weight gain,' says the doctor. Read on to understand how this affects you...

Here's a list of drugs which can lead to weight gain:

Allergy Drugs: They contain diphenhydramine which gives you instant drowsiness. Something like what most cough medicines would do, leaving you less active. You should ask your doctor and go for another antihistamine such as zyrtec which doesn't have drowsiness affect.

Antidepressant drugs:
Some antidepressant drugs might give a kick to your mood increasing your urge to eat. Best is to seek a psychiatrist help and go for antidepressants that don't lead to weight gain, such as Zyban and Wellbutrin.


Birth Control Pills: Birth control pills can easily lead to piling of pounds because they tend to cause bloating and retention. Go for a low-estrogen pill or progestin pill.

Sleeping pills: Over-the-counter available sleeping pills such as diphen-hydramine, sominex or Tylenol Simply Sleep can be a major cause why you are gaining weight. Discuss this at length with your doctor and only take the medications prescribed by him.

Migraine Medicines: These can cause weight gain as they make you want to eat more. Oleanzipine and sodium valproat can lead to weight gain. Stay away from migraine medicines such as depakene and depakote and talk to your doctor regarding migraine medicines which are weight loss or weight neutral ones.

Steroids:
Many over-the-counter available steroids can make you feel ravenously hungry. Steroids are actually good appetite boosters. They improve your appetite, so you eat more thus leading to weight gain. They also cause water retention and bloating problems. Ask your doctor specifically to prescribe you NSAIDs. However, if because of extreme pain you doctor still recommends you steroids like prednisone and all, then make sure your eating right and exercising too.


Any last word of advice? If the medicine is very important for health, and you must take it, make sure you always inquire about alternative medicine which will not cause weight gain with your doctor. Many patients complain of it, but it is a myth that vitamins and calcium supplements cause weight gain. Medicines which we commonly use for cough, cold, flu and skin infection in no way cause weight gain.

Share your comments here Friendstamil.cbox.ws

Thanks